Majalisar Koli ta Harkokin Musulunci a Najeriya (NSCIA) ƙarƙashin jagorancin Shugaban ta gabaɗaya kuma Sultan na Sokoto, Alhaji Muhammad Sa’ad Abubakar III, ta ayyana ranar Lahadi a matsayin farkon watan Shawwal da kuma ranar Eid-el-Fitr, wanda ke nuna ƙarshen azumin watan Ramadan na shekarar 2025.
Sultan ya sanar da hakan ne a cikin wata hirar kai tsaye da aka yi da shi a daren Asabar.
"Yau, 29 ga watan Maris 2025 Miladiyya, daidai da 29 ga watan Ramadan 1446 bayan hijirar annabinmu Manzon Allah (SAW), muna sanar da cewa wannan yana nuna ƙarshen watan Ramadan 1446."
Ya ci gaba da cewa:
"Mun karɓi rahotanni daga shugabannin musulmi daban-daban da kungiyoyi, kamar Shehun Borno, Sarakunan Dutse, Argungu, Maru, Daura, da Zazzau. Hakazalika, mun samu rahoto daga shugabancin JIBWIS dangane da gano sabon watan Shawwal 1446 A.H.
"Saboda haka, gobe 30 ga watan Maris 2025 ya zama farkon Shawwal 1446 A.H., wato ranar Eid-el-Fitr."
Sultan ya kuma yi kira ga al’ummar musulmi da su kasance cikin zaman lafiya da juna, tare da yin addu’a ga shugabanni:
"Muna roƙon dukkan musulmi, ko ina muke, da mu ci gaba da rayuwa cikin zaman lafiya da juna, mu yi addu'a ga shugabanninmu, kuma mu yi kyakkyawan rayuwa a matsayin bayin Allah a wannan ƙasa da Ubangiji ya haɗa mu a ciki, Najeriya.
"Yayin da muka shaida wannan watan na Ramadan, muna addu'a Allah ya ba mu damar shaida wasu watannin Ramadan masu yawa domin ci gaba da bautarSa cikin mafi kyawun hali.
"Allah ya amsa mana addu'o'inmu, ya kawo zaman lafiya da kwanciyar hankali a ƙasarmu, Najeriya. Allah ya sa shugabanninmu su kasance masu tsoron Allah, su kuma bauta masa ta hanyar bauta wa al’umma.
"Allah ya sa mu ci gaba da rayuwa cikin aminci da juna. Ina yi muku fatan alheri da zaman lafiya, kuma ina cewa Eid Mubarak ga ‘yan Najeriya baki ɗaya."
A baya can, Masarautar Saudiyya ta riga ta ayyana ranar Lahadi a matsayin farkon Shawwal da ranar Sallah, don tunawa da ƙarewar azumin Ramadan na shekarar 2025.
Jaridar Daily Trust ta ruwaito cewa Sultan Abubakar III, a ranar Jumma’a, ya bukaci musulmi a faɗin ƙasar da su nema sabon watan Shawwal nan take bayan faɗuwar rana a ranar Asabar, 29 ga Ramadan 1446 A.H., wanda daidai yake da 29 ga watan Maris 2025.
A wata sanarwa da Sakataren Gabaɗaya na NSCIA, Farfaɗiya Is-haq Oloyede, ya sanya wa hannu, ya ce:
"Bisa ga shawarar Kwamitin Duban Watan Sabuwar Shekara (NMSC), Shugaban Majalisa yana kira ga al'ummar musulmi a Najeriya da su nema jinjirin watan Shawwal 1446 A.H. nan take bayan faɗuwar rana a ranar Asabar, 29 ga Ramadan 1446 A.H., wanda daidai yake da 29 ga watan Maris 2025.
"Idan musulmi sun hango jinjirin watan, kuma an tabbatar da ingancinsa bisa ƙa’idojin duba wata, to Mai Martaba Sultan zai ayyana Lahadi, 30 ga watan Maris 2025, a matsayin 1 ga watan Shawwal da kuma ranar Eid-el-Fitr.
"Amma idan ba a ga watan ba, to ranar Litinin, 31 ga watan Maris 2025 za ta zama ranar Eid-el-Fitr ta atomatik," in ji Oloyede.